TIN GAME

Tham gia trò chơi đổi thưởng tiền mặt, coi chừng phải ngồi tù

Rate this post

Thứ Hai, ngày 18/07/2022 09:00 AM (GMT + 7)

Show trên mạng xã hội xuất hiện khá nhiều trò chơi (game) đổi thưởng tiền mặt, thu hút thanh – thiếu niên tham gia. Theo đó, người chơi có quyền thay đổi điểm thắng trong game ra thẻ điện thoại, hoặc rút tiền về, nếu đánh hết sẽ phải nạp thêm tiền. Nhiều người đặt câu hỏi, những trò chơi này có vi phạm pháp luật không?

Phản hồi tới Đường dây nóng ANTĐ, anh LNB ở phường Khâm Thiên, quận Đống Đa, Hà Nội cho biết, “Em trai tôi đang chơi một trò chơi mới có đổi thưởng. Khi đăng nhập vào trò chơi này, người chơi được tặng 500 xu và nếu đăng nhập liên tục 30 ngày, có thể đổi được 1 thẻ điện thoại 20.000 đồng. Do vậy, tôi đã rủ thêm bạn sử dụng nhiều nick ảo “cày” game cả ngày và đêm để đi săn. Theo tôi, hình thức trò chơi này chả khác gì đánh bạc. Vì vậy, người chơi có phạm vi pháp luật?

Dưới góc độ pháp lý, theo Luật sư Nguyễn Thị Thu – Đoàn Luật sư TP Hà Nội, về bản chất, trò chơi đổi thưởng là một hình thức cờ bạc được “trang” tinh vi duới vỏ bọc các trò chơi đánh bài đổi thưởng , with the most form of the life is “Nhà cái cá độ, các loại game bài, quay hũ và bắn cá đổi thưởng”.

Các biến phổ biến hình thức để người chơi có thể phạt trong game như “nổ hũ”, “tài nguyên”, “tiến lên”, “xóc đĩa”… Điều đáng nói là trong quá trình chơi, người chơi có quyền đổi ngược điểm thắng trong trò chơi ra điện thoại thẻ, hoặc rút tiền về ngân hàng tài khoản, ví điện tử tài khoản. Nếu thua hết, người chơi phải nạp thêm tiền để tiếp tục chơi và mỗi lần nạp tiền vào tài khoản sẽ được nhận thêm chiết khấu hoặc điểm thưởng.

Chơi game đổi thưởng tiền mặt được quảng cáo khá nhiều trên mạng

Về các liên quan quy định đến trò chơi đổi tiền thưởng, Điều 7 Thông tư 24/2014 / TT – BTT-TT quy định, vật phẩm ảo, đơn vị ảo, điểm thưởng chỉ được sử dụng trong phạm vi trò chơi và điện tử theo đúng mục tiêu mà doanh nghiệp đã báo cáo. Ảo hóa sản phẩm, đơn vị ảo, điểm thưởng không phải là tài sản, không có giá trị đổi ngược thành tiền, thẻ thanh toán, phiếu thưởng…

Bên cạnh đó, Nghị định 72/2013 / NĐ-CP cũng quy định không thể lợi dụng trò chơi điện tử để thực hiện hành vi vi phạm pháp luật. Như vậy, việc tham gia chơi game đổi tiền thật, thực hiện việc gửi tiền và rút tiền với số lượng bất kỳ đều được coi là phạm vi hoạt động. Tùy chọn chất lượng và mức độ của hành vi mà người chơi có thể bị phạt vi phạm chính, thậm chí là xử lý hình sự – Luật sư Thu nhấn mạnh.

Về phạt chính, theo Điều 28 Nghị định 144/2021 / NĐ-CP, phạt tiền từ 1-2 triệu đồng đối với một trong các hành vi: Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, đá gà, tài nguyên… với mục tiêu được, thua bằng tiền, tài sản; Gloss in the machine, left the game.

Nếu đủ cấu trúc dấu hiệu thành phạm tội, người chơi đổi tiền thưởng có thể được xử lý về việc đánh bạc. Điều 321 BLHS 2015 quy định, người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào, được thua bằng tiền hoặc hiện vật có giá trị từ 5 – dưới 50 triệu đồng hoặc dưới 5 triệu đồng, đã được xử lý vi phạm chính about this vi action…, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm, hoặc phạt tù từ 6 tháng – 3 năm.

The money or current object used in the value of 50 triệu đồng trở lên; Sử dụng mạng internet, phương tiện điện tử để phạm tội… thì bị phạt tù từ 3 – 7 năm.

Về phía doanh nghiệp cá nhân tổ chức, cung cấp các trò chơi đổi thưởng tiền mặt, Luật sư Thu cho biết, Điều 37 Nghị định 72/2013 / NĐ-CP quy định, không được lợi dụng trò chơi điện tử để thực hiện pháp luật vi phạm. Doanh nghiệp kinh doanh trò chơi điện tử có thể bị phạt từ 70 – 100 triệu đồng nếu không thực hiện đúng cam kết đối với cơ quan cấp phép.

If đủ the mark point to set out of range, tổ chức, cá nhân cung cấp trò chơi đổi thưởng tiền mặt có thể được xử lý hình sự về tội Tổ chức đánh bạc theo Điều 322 BLHS 2015, với mức hình phạt cao nhất lên đến 10 năm cái tù.

Nguồn: https: //www.anninhthudo.vn/tham-gia-tro-choi-doi-thuong-tien-mat-coi-chung-phai-ngoi-tu-post5109 …

Cụ bà 82 tuổi chuyển ngày 1,2 tỉ đồng sau cú điện thoại của người công nhận

Sau cú điện thoại từ một danh sách đối tượng, một cụ bà 82 tuổi đã chuyển 1,2 tỉ đồng theo yêu cầu của đối tượng.

Leave a Reply

Your email address will not be published.